Người lao động phải tham gia mức bảo hiểm tai nạn nào?

Người lao động phải tham gia mức bảo hiểm tai nạn nào?

11:55 chiều
09/Th7/2018
26 Views

bảo hiểm tai nạn con người

Bảo hiểm tai nạn con người là bảo hiểm bắt buộc trong hoạt động xây dựng

Ngày 26 tháng 12 năm 2016, Bộ tài chính ban hành THÔNG TƯ SỐ 329/2016/TT-BTC – Hướng dẫn nghị định của Chính phủ, quy định bảo hiểm bắt buộc trong hoạt động đầu tư xây dựng. Theo đó: Bảo hiểm tai nạn con người còn là loại hình bảo hiểm bắt buộc tham gia cho các đối tượng là Lao động, công nhân trong các dự án, công trình, công trường xây dựng. Thông tư này áp dụng cho Chủ đầu tư xây dựng, nhà thầu trong hoạt động đầu tư xây dựng; Nhà thầu tư vấn; Nhà thầu thi công xây dựng….

Điều 26, Mục 3 (trang 23) của Thông tư 329 nêu rõ: Số tiền bảo hiểm tối thiểu trong trường hợp bảo hiểm đối với người lao động thi công trên công trường là một trăm (100) triệu đồng/người/vụ“. Như vậy, kể từ ngày 26 tháng 12 năm 2016, loại hình bảo hiểm tai nạn không chỉ còn là bảo hiểm tự nguyện do người lao động tự tham gia hoặc đơn vị sử dụng lao động tự nguyện mua cho người lao động nữa mà nó đã trở thành bảo hiểm bắt buộc, một thủ tục buộc phải thực thi đối với các hoạt động đầu tư xây dựng. Thông tư của Bộ Tài Chính cũng hướng dẫn cụ thể về hạn mức trách nhiệm bảo hiểm mà người lao động phải tham gia là từ 100.000.000đ trở lên. Có thể nói, đây là một quyết sách mang tính xã hội, nhằm đảm bảo quyền lợi và sự an toàn cho những người công nhân, kỹ sư lao động trên công trình, công trường xây dựng, nơi dễ xảy ra các vụ tai nạn thương tâm, để lại hậu quả đau đớn và lâu dài cho những người làm việc trong môi trường xây dựng và cho cả những người thân của họ, đang dựa vào nguồn tài chính do họ làm ra.

Trong thời gian đầu kể từ khi mới ban hành Thông tư 329, nhiều doanh nghiệp cá nhân còn lúng túng hoặc lơ là trong việc tuân thủ thông tư, dẫn đến việc bị phạt khi các đoàn thanh kiểm tra tiến hành kiểm tra tại công trình. Nhiều chủ thầu xây dựng không thể thực hiện việc quyết toán với chủ đầu tư do không tham gia bảo hiểm tai nạn cho người lao động, đến khi hoàn thành công trình mới nghĩ đến việc mua bảo hiểm tai nạn để hoàn thiện hồ sơ đề nghị thanh toán. Điều đó cho thấy, việc tuân thủ quy định nhà nước trong việc tham gia bảo hiểm tai nạn cho người lao động là vô cùng cần thiết và không thể bỏ qua. Thực tế cũng cho thấy, khi tham gia bảo hiểm tai nạn cho người lao động, năng suất của người lao động cũng tăng hơn do tâm lý yên tâm được bảo vệ của người lao động. Có thể thấy rằng, việc ban hành thông tư 329 của Bộ Tài Chính đã đưa bảo hiểm đến với người lao động, xã hội nói chung đã thừa nhận sự cần thiết và tâm lý “bắt buộc” đã dần dần biến chuyển thành tâm lý tự nguyện đối với mỗi chủ đầu tư, chủ thầu xây dựng.

Bình luận

Liên hệ nhanh

Tags

Tin liên quan

Gọi ngay