(Q&A) Vi phạm quy định về bảo hiểm bắt buộc?

(Q&A) Vi phạm quy định về bảo hiểm bắt buộc?

3:34 chiều
04/Th4/2017
13 Views

Câu hỏi: Vi phạm quy định về bảo hiểm bắt buộc?

Trả lời:  

Điều 12 Nghị định 118 quy định:

“1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Doanh nghiệp bảo hiểm được kinh doanh bảo hiểm bắt buộc từ chối bán bảo hiểm bắt buộc cho cá nhân, tổ chức có nhu cầu mua bảo hiểm bắt buộc;

b) Doanh nghiệp môi giới bảo hiểm không thực hiện nghĩa vụ mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho hoạt động môi giới bảo hiểm tại doanh nghiệp bảo hiểm hoạt động ở Việt Nam.

2. Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Đình chỉ hoạt động có thời hạn; thu hẹp nội dung, phạm vi và địa bàn hoạt động đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 1 Điều này.”

Bình luận

Liên hệ nhanh

Tags

Tin liên quan

Gọi ngay